Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

PC gặp lỗi mất tín hiệu đường truyền từ card đồ họa ở hầu hết game

bởi IrisKen

27 February 2022

1245

11

Chào Ad,
Cảm phiền Ad và mọi người giúp mình vấn đề này.

Dạo gần đây mình có tải những game này trên LinkNeverDie bao gồm: It Takes Two, Fling To The Finish, Team Sonic Racing và BoomerangFu.

Ngoại trừ game BoomerangFu thì 3 game còn lại mình đều gặp một lỗi giống hệt nhau đó là đang chơi thì "Mất tín hiệu đường truyền từ card đồ họa ra cả 2 màn hình từ 2 cổng HDMI và VGA". Mình vẫn nghe âm thanh của game và PC vẫn chạy nhưng màn hình không lấy lại được tín hiệu buộc mình phải reset máy tính bắn nút vật lý. Sau khi reset máy tính, mặc dù mình chưa mở lại game nhưng tình trạng vẫn tự động bị, kể cả là mình đã xóa game đó đi rồi. Tình trạng này chỉ hết khi mà mình xóa toàn bộ 3 game trên và tắt máy tính hoàn toàn sau đó mở lại. Một điều lạ hơn nữa là khi mình tải game It Takes Two cr@ck từ một source khác ngoài LinkNeverDie (Cụ thể là H***TV) thì chơi vẫn bị tình trạng như vậy. Và tình trạng này chỉ hết khi mình xóa game đi.
Mình có nghi ngờ về việc card đồ họa có vấn đề nên đã đem ra hãng kiểm tra nhưng card vẫn hoạt động tốt. Mình cũng cam đoan với Ad là minh đã đọc toàn bộ FAQs và những lỗi có liên quan. Mình cũng đã tìm trên google và thử cài lại driver card màn hình nhưng vẫn bị.

Cảm phiền Ad giúp đỡ mình, cám ơn Ad rất nhiều!

• IrisKen Thành viên

Có bác nào giúp mình ko :(

• Võ Thành Nhân Thành viên kim cương

1. Kiểm tra cáp kết nối
    2. Thử kết nối màn hình với máy khác
    3.Nhấn nút BIOS reset mainboard,nếu ko thấy thì gỡ cục CMOS 2-3s ra rồi gắn vô
    4.Thử sài một màn hình xem có dc ko

• IrisKen Thành viên

@Võ Thành Nhân Cả 3 cách trên mình đã thử hết
      Chỉ còn cách số 4, để mình thử xem sao. Nhưng lý do tại sao lại như vậy. Không lẽ cứ mỗi lần chơi game của LinkNeverDie lại phải rút cap một màn hình. Vì mình đã thử tắt màn hình nó vẫn bị chỉ là chưa rút cap

• Giang Thành viên

Bác chưa ghi cấu hình máy, cấu hình game setting.
    em lâu lâu hay gặp trường hợp như vậy khỉ sài card ở mức độ cao.
    ví dụ: vừa chơi Genshin + vừa lướt facebook hoặc dùng teamview. vram quá tải 1 hồi thì bị. do em dùng card 1G vram.
    Ở nhà đôi khi cũng bị khi em chơi 2 3 cái 1 lúc như GI, lướt FB xem videos, để nhạc youtube cùng lúc. ở nhà thì em dùng 1050 4G.
    Bác thử update driver mới nhất hoặc bản driver khác xem.
    chưa chắc lỗi em gặp đã phải lỗi bác gặp. nhưng hi vọng giúp đc bác

Xem thêm
    • IrisKen Thành viên

@Giang Cấu hình máy mình: Ryzen 5 2600 6 Cores 12 Threads (3.4 Ghz 3.9 Ghz Turbo) + INNO3D GTX 1060 6GB + Ram 16GB
      Cấu hình game: It take two, Fling To The Finish, Team Sonic Racin... tất cả đều Default Setting. Card không có tình trạng nóng lên.
      Cám ơn bác nhé, mình đã làm thử các cách r :(

• SW (Bá) Quản trị viên

máy dùng 2 màn à

Chatbox