Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Vì sao Civilization lại hay?

bởi PhamHuuBinh

31 January 2021

2110

3

được liên kết với bài viết Sid Meier's Civilization 5

Mình thích chơi game chiến thuật theo lượt nhưng cảm nhận không như đánh giá của mọi người. Gần đây rảnh mình có tải về civilization 5 thì thấy game này chơi lâu quá, mình setup 12 civilazation easy mode, chơi mấy ngày nay chưa xong và hơn nữa là lên đời rất khó hiểu, chỉ đành theo advisor bảo gì thì lên thế. Trước đấy thì mình chơi XCom Enemy của cùng nhà sản xuất thì thấy hay hơn nhiều nhưng đánh giá của cộng đồng lại không cao. Vậy con game Civilizition này hay chỗ nào nhỉ?

• Mình thấy game này khá là khó chơi đấy. Game này rất nặng tư duy quản lí thành phố, tài nguyên và chiếm đất. Bạn phải tuân thủ ba điều kiện khi mới vào game là hiểu rõ civ mình mạnh điểm nào và tập trung tài lực chiến thắng mảng đó (vd: bạn có civ buff mạnh về xây dựng wonder hay bonus mạnh điểm văn hóa thì nên theo hướng chiến thắng văn hóa), tiếp theo khám phá địa hình với các civ khác để tính các điểm đặt thành phố tối ưu được sự phát triển ( nên xem youtube vì nó là một bài phân tích rất dài), cuối cùng là lưu ý tốc độ phát triển các civ khác vì nó là mối đe dọa tới chiến thắng cuối cùng ( nhất là mấy civ về quân sự sẽ tích cực đi đánh nhau). Ở chế độ dễ thì bạn đang được buff một vài chỉ số rồi đó, bạn nên chơi thử cả civ 6 vì nó hoàn thiện hơn nhiều mặt so với bản civ 5 nhất là mảng quản lí thành phố nhưng cũng tối giản nhiều thứ nữa. Game này mình chịu khó mất cả tháng mới thành thục mà lên level khó được, đã chơi thấy hay rồi thì dễ nghiền lắm. Một game như vậy theo setup tốc độ "bình thường" tui chơi kéo dài khoảng 2 -3 ngày ( 1 ngày 4 tiếng chơi)

Xem thêm
  • Đào Long Ẩn Kiểm duyệt viên

Game chiến thuật thì hay ở chỗ não to , não càng to thì sẽ thấy càng hay và ngược lại ! chưa kể chế độ gameplay khá độc đáo , mọi công trình hay chế độ luôn có sự liên quan với nhau , animation cũng đẹp ! nói chung tổng quan game đạt 9/10 điểm theo ý kiến đánh giá của mình !

• @Đào Long Ẩn Bạn có cách nào tắt cái chuyển tiếp lựa chọn không, vì cứ ấn vào là khả năng cao nó sẽ chuyển sang một con lính ở đâu đó

Chatbox