Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Tư vấn tình cảm

02 September 2020

1168

16

Chào các anh em!
Bài này của em không liên quan đến phim hay game gì cả, chỉ là nhờ các anh em cho lời khuyên thôi.
Em chia tay tình đầu của em được 4 tháng rồi, nhưng đến giờ vẫn suy nghĩ, trăn trở về cô ấy. Điều đấy làm em rất sa sút trong công việc và học tập, mặc dù tập trung đến đâu đi nữa thì các suy nghĩ với trăn trở về cô ấy vẫn hiện ra. Em biết là thời gian sẽ quên đi thôi nhưng em đang trong giai đoạn cao trào trong việc học đại học, nếu cứ sa sút như này thì khỏi ra trường mất. Mọi người có tip gì hay có thể giúp em vượt qua tình trạng này không ạ. Em cảm ơn

• chỉ có cách yêu người khác thôi bạn ạ. Yêu người khác, cưa cẩm, thả thính loạn lên, bạn sẽ thấy mình có giá trị ngay thôi.

• Bác phải tìm 1 công việc hay 1 sở thích gì đấy và tập trung vào nó. Em cũng đã và đang trải qua khoảng tgian như bác đến tận 1 tháng nay mới bắt đầu nghĩ thông thoáng đc. Em cũng đọc rất nhiều lời khuyên nhưng cũng chỉ đến vậy thôi. Quan trọng là suy nghĩ của bác. Mong bác vượt qua đc suy nghĩ của chính bản thân :D

• Đào Long Ẩn Kiểm duyệt viên

Đời còn dài , gái còn nhìu ! Mình cũng từng như bạn nhưng mình lao vào công việc , kiếm tiền làm niềm vui , bạn còn học thì tìm môn thể thao nào giải trí đi , rèn luyện sức khỏe sau này còn có sức mà kiếm xèn ^^ gái gú gì tầm này !

• Nghiêm Thanh Phong Kiểm duyệt viên

Nói thì bảo thô nhưng tôi nghĩ ông nên quật b` vào tường chết mẹ đi, sống làm cc gì nữa. Chia tay 4 tháng với ex vẫn nhớ nhung cc gì không biết

• Đào Long Ẩn Kiểm duyệt viên

@Nghiêm Thanh Phong a 7 năm còn nhớ chứ nói gì 4 tháng ! yêu thật nó khác vs tình yêu trẻ trâu lắm e ^^

• Tôi nói thẳng luôn vấn đề. Ông yếu đuối, dở hơi đến mức đánh mất lòng tự trọng bản thân, chia tay là xong chuyện, hết, đường ai nấy về. Đừng có mà lơ tơ mơ nữa, tỉnh đi người anh em.

• Thứ bạn cần bây giờ là 1 sở thích hoặc 1 đam mê. Mà để tìm được nó thì bạn cẩn phải thử thách bản thân mình ở nhiều vấn đề khác nhau. Bạn đang bị bó hẹp trong vùng an toàn của mình, đó sẽ là vấn để bạn có muốn vượt lên chính mình hay không thôi. Thử làm bản thân mình bận rộn đi xem sao. Trốn lánh sự rảnh rỗi của mình qua những công việc bận rộn. Đó cũng là 1 cách chữa cháy hay đấy

• @Nguyễn Duy Nam sở thích ngồi chơi game nhưng chia tay xong cũng hết muốn chơi game rồi ấy :(

• @Đinh Phạm Gia Bảo đấy chả phải sở thích, đấy chỉ là thú vui tiêu khiển để giết thời gian của bác thôi. Bác tưởng một mình bác có sở thích chơi game chắc ? Mình còn khẳng định đấy là đam mê của mình cơ. Hồi trước bác k biết chứ mình còn đi đấu giải các kiểu lớn nhỏ cơ mà chứ k chỉ ngồi chơi như bác k đâu. Nhưng tới một lúc mình cũng chán, phong độ sa sút, tâm trí không thể tập trung trong thời gian dài được như hồi trước. Mình cũng bị trầm cảm mất mấy tháng trời liền, kiểu cứ lạc lõng chẳng biết mình muốn làm gì thích gì, tương lai ra sao, gái gú thế nào, cứ lảng vảng xung quanh nhà rồi tới quán net, tới trường đh rồi lại về nhà, rồi lại nghỉ vơ vẩn rằng hay là mình chết đi cho nhẹ, hoặc chơi tí cần tí đá vào cho yêu đời. Cho tới khi mình nhận ra rằng đó là tín hiệu bảo mình phải thay đổi, hoặc ít nhất, đổi "nghề". Mình bắt đầu lập mục tiêu, nghiên cứu lộ trình học, kiếm 1 công việc làm thêm để thêm thu nhập + giết thời gian. Thành ra một ngày của mình lúc đó chỉ có sáng đi học trên trường, chiều đi làm thêm, tối ra cv tập thể dục, rồi về nấu ăn giặt giũ, ôn bài rồi đi ngủ. Cứ lặp lại như thế. Cuối tuần thì kêu ae ra net onlan vui vẻ. Thành ra mình cũng chẳng buồn đoái hoài nghĩ về quá khứ hay mấy thứ tiêu cực làm gì, mặc dù cũng có lúc bỗng nhiên mình cảm thấy chán nản đấy, nhưng sáng hôm sau dậy thì lại reset từ đầu. Cứ như thế 1 thời gian, bạn bè hỏi mình chuyện ngày trước thế nào, mình còn hỏi lại là chuyện ngày nào cơ =))

Tóm lại thì đấy, như mình bảo, tạm thời giờ bác cần tìm 1 công việc gì đó đem lại lợi ích cho bác, đặc biệt về tiền bạc chẳng hạn để giúp bác đốt thời gian thay vì ngồi chơi game trong vô thức. Chắc chắn là bác vẫn phải gặp áp lực về tiền nong đúng không ? Thì hãy kiếm 1 công việc làm thêm đi, giao lưu, gặp gỡ với đồng nghiệp, người ngoài các kiểu là quên chuyện cũ nhanh lắm.

Xem thêm
    • @Đinh Phạm Gia Bảo Lúc đầu mình cũng nghĩ là chơi game sẽ giải quyết được mọi chuyện nhưng chơi game chỉ tổ thêm bực và thêm sầu vào người, đặc biệt mình chơi CSGO thì môi trường nó phải gọi là toxic vkl luôn. Lúc trong trận thì bận bịu thật đấy, chẳng nghĩ gì nhiều đâu nhưng lúc chơi xong, chờ trận mới, tranh thủ lên fb rep tin nhắn thì lại thấy thằng này con kia díu dít tình cảm với nhau, rồi thằng fb lại hay có trò gợi lại chuyện xưa đâm ra thêm tiêu cực vào người. Cho nên đi làm là mình thấy ok nhất rồi bác ạ

Xem thêm
  • Admin Quản trị viên

4 tháng rồi mà vẫn còn suy nghĩ cơ à ? Thay vì ngồi đó mà đau buồn thì lấy đó làm động lực mà phấn đấu đi man. Nghĩ về điều đó mà học tập và làm việc đi man

• @Admin Cứ mỗi lần em học hay làm bất cứ thứ gì cũng đều bị mất tập trung vì cô ấy anh ạ :(

• Admin Quản trị viên

@Đinh Phạm Gia Bảo Lúc mất tập trung phải bừng tĩnh, lấy đó làm động lực. Bạn hiểu ko nhỉ ? Phải chứng minh cho cô ấy thấy: MÀY SAI RỒI CON Ạ.

• @Admin Em cũng nghĩ như ad rồi một lúc sau em lại nghĩ đến cô ấy @@ Em khó hiểu chính bản thân em luôn

Chatbox