Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Tổng hợp các lỗi khi xem phim Blu-ray

bởi Admin

03 October 2020

13979

0

Trong bài viết này mình sẽ liệt kê 1 số lỗi các bạn thường gặp phải khi xem phim Blu-ray nhé. Bài viết này sẽ được cập nhật liên tục nếu ai đó báo lỗi nào khác cho mình.

1. Không có hình ảnh hoặc không có âm thanh

Đây là 1 trong những lỗi gặp nhiều nhất khi các bạn mới tiếp xúc với Blu-ray lần đầu. Thường các bạn tải phim về xong các bạn mở phim bằng trình xem video mặc định của Windows. Các bạn làm như vậy là sai nhé.

Các bạn hãy đọc bài viết: Nên xem Bluray bằng phần mềm nào ?

Các bạn xem phim trên Smart TV cũng sẽ gặp tình trạng tương tự. Nếu bạn dùng TV chạy hệ điều hành Android thì bạn chỉ cần lên Google Store tải VLC hoặc KMP về dùng là OK nhé. Mình không rành bên Smart TV nên không rõ cái này.

2. Dùng Splash nhưng phim không có âm thanh hoặc bị rè, bị giật

Cái này mình cũng đã nói bên bài viết Nên xem Bluray bằng phần mềm nào ? rồi. Những phim có chuẩn âm thanh TrueHD thì các bạn nên dùng phần mềm khác để xem. Không thể dùng Splash được nghen.

3. Âm thanh và hình ảnh không khớp

Lỗi này xảy ra khi máy bạn quá yếu để xem phim Bluray. CPU bạn quá chậm hoặc ổ cứng bạn quá chậm là nguyên nhân gây ra. Vì thế bạn nên nâng cấp phần cứng nhé.

4. Phim chỉ hiện 1 màu xanh lá cây

Lỗi này cũng thường xảy ra khi bạn xem phim bằng Splash. Một số định dạng phim không thể xem trên Splash được. Bạn chỉ cần dùng phần mềm khác là ok.

5. Phần phụ đề không khớp và hiện cùng với 1 dãy số thời gian

Lỗi này chỉ xảy ra khi dùng Splash nhưng không đáng kể. Mình nhấn mạnh đây là lỗi của Splash chứ k phải lỗi Sub. Một là bạn chấp nhận nó 1 2 lần là xong. Vì nó lỗi 1 2 lần trong phim thôi. 2 là bạn đổi phần mềm xem phim. KMP hoặc phần mềm khác tùy bạn.

Nếu bị quá nhiều lần, bạn có thể yêu cầu mình Upload lại Sub khác.

6. Lỗi nhòe, xé hình khi xem phim 60fps

Lỗi nãy xảy ra ở những phân cảnh hành động có tiết tấu quá nhanh, khiến phần mềm không xử lý kịp. Cái này thì bạn phải chấp nhận thôi. Không có 1 phim Blu-ray nào 60fps cả mà chúng ta dùng phần mềm dùng công nghệ can thiệp thì phải chấp nhận thôi. Nếu bạn không chấp nhận được thì hãy tắt đi là xong thôi.

Chatbox