Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Thắc mắc về update win

bởi hoangdehg

11 December 2021

1493

15

được liên kết với bài viết Windows 10 + Active

Chào mọi người

Em muốn cài win 10 thì có xem video ad bảo là nên để update win tới khi không còn gì update nữa. Nhưng em thấy lưu ý lại bảo chỉ nên giữ bản 1809 -> 1909. Em xem diễn đàn không thấy có bài tương tự nên đăng mong ad và anh chị em giải đáp giùm. 

Em cảm ơn

• Mình cài lại win và update lên bản 1909 bị lỗi: "we couldn't coplete... undoing changes" thì sửa thế nào vậy? Mình thử vài lần vẫn bị

• Le Vinh Thành viên

Nhưng nếu đã xài 1 bản của LND thì bản của LND là 1809, bạn update lên thì Win sẽ update lên bản mới nhất là 21H2, nếu bạn chỉ muốn update lên version theo khuyến nghị của LND là 1909 thì làm theo cách sau đây.

Mở gpedit.msc trong hộp thoại Run, ở khung Local Computer Policy bên trái, chọn Computer Configuration -> Administrative Templates -> Windows Components -> Windows Update -> Windows Update for Business

Ở khung bên phải chọn Select the target Features Update version, bật Enabled, ở dưới phần Target Version for Feture Updates, chọn phiên bản bạn muốn windows update sẽ update, vd hiện tại bạn đang ở 1809, bạn chỉ cần update lên 1909 thôi thì gõ "1909" vào, sau dó Apply rồi xong.

Ngoài ra cách này còn chặn luôn update lên phiên bản mới bằng cách gõ đúng số phiên bản bạn đang xài, windows update sẽ update các bản vá bảo mật mà ko upgrade lên phiên bản mới nhất.

Xem thêm
  • Boo Quản trị viên

Theo nhận định của lnd_boss thì phiên bản 1809 > 1909 là ổn định. Bên cạnh đó, một số game từ Microsoft Store (UWP) cr@ck chỉ có thể chạy được ở phiên bản trên. FAQs có bảo rằng nên "update đến khi không còn gì để update nữa", kết hợp với lưu ý trên thì có thể hiểu là update last build của version 1809 > 1909.

Update Windows sau này thường sẽ hỏi người dùng xem có upgrade version hay không, nếu không thì vẫn giữ version, chỉ update last build của version đó.
    Ảnh mình họa: https://i.imgur.com/PLDX2uc.jpg
    Chỉ "Check for updates", không "Download and install".
    Đây là lời khuyên cá nhân, bạn cần tự quyết định update thế nào cho PC của bản thân.

Cá nhân tui thì luôn giữ PC mình ở version mới nhất để hấp thụ tinh hoa (và cả bug) mới nhất :sweat_smile::sweat_smile:

Xem thêm
    • @Boo Cảm ơn ad, mà máy mình là laptop đời cũ khá yếu rồi nên tính cài bản cũ cho mượt với ổn định hơn

• @Boo ad ơi, mình cài lại win và update lên bản 1909 bị lỗi: "we couldn't coplete... undoing changes" thì sửa thế nào vậy? Mình thử vài lần vẫn bị. Bản cài mình tải từ web

• Win10 từ ver 21H1 trở đi là không tắt dc Defender nữa đâu! giữ bản win cũ mà xài

• NormalProjectA Kiểm duyệt viên

@hoangdehg à thì nó tự bổ sung nhưng mà 1 số thứ của intel bổ sung vào thì sẽ đi kèm với máy luôn

• @phi doi 2 Ai bảo bác ver 21H1 không tắt được Defender nữa nhỉ?, Tôi xài win 11 tắt bật như nút nồi cơm điện

• Admin Quản trị viên

@phi doi 2 Nói tầm bậy ko @@ Cứ theo FAQs mà phan

Chatbox