Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Lỗi cài Windows 10 - GPT

bởi Tn Ng

13 December 2020

1817

9

được liên kết với bài viết Windows 10 + Active

#fixed

Windows mình xóa rồi ạ. Clip cũng xem hết rồi nhưng không thấy fix lỗi này ở đâu. Có thiếu sót gì mong mọi người giúp đỡ! Cám ơn.

Loi cai Windows 10 - GPTLoi cai Windows 10 - GPT

Từ khóa:
  • Câu trả lời được bình chọn
  • Admin Quản trị viên

Lỗi này của bạn là do ổ cứng bạn đnag là GPT => không thể để BIOS ở LEGACY được. Bạn vào BIOS, chuyển LEGACY thành UEFI là xong. Cài ngon lành. Ổ cứng đang là GPT sẵn rồi nhé.

• Tn Ng Thành viên

@Admin Dạ ad, lỗi này sau khi mình xóa hết Partition và Shift + 10 để clean và định dạng lại ở đĩa thì lại hoạt động được mặc dù định dạng ổ mình vẫn để nguyên như cũ là MBR. Không rõ là tại sao lại như vậy nhưng đã cài được và cám ơn mọi người giúp đỡ!

• một là bạn tạo lại bộ cài chuẩn gpt để boot và cài. 2 là xóa cả ổ đi để định dạng lại về mbr. máy bạn đang boot ở chuẩn mbr sẵn r nên k cần đổi đâu.

• ông lên sreach trên mạng chuyển định dạng ổ đĩa từ gpt sang mbr ấy

• Boo Quản trị viên

Tìm trong BIOS chuyển UEFI (GPT) sang LEGACY (MBR) đi ông.

• Boo Quản trị viên

@Tn Ng Còn cách dễ hơn nhưng phụ thuộc vào ông nhiều. Ông dùng mấy ổ cứng, và trong đó có dữ liệu cần giữ lại không?

Nếu ông dùng 2 ổ cứng và trong đó 1 ổ chỉ dùng để cài Win;
      hoặc ông chỉ dùng 1 ổ cứng và không có gì quan trọng cần giữ
      thì giờ ông chạy cài Win, delete hế các dòng Drive 0, sau đó click vào dòng không có gì (đã bị xoá) và Next để tiếp tục.

• Admin Quản trị viên

@Boo Ngta đang LEGACY sẵn rồi mà em. Vì đang là LEGACY nên nó ko chịu nhận GPT của UEFI còn gì. Đáng lẽ em phải nói họ đổi BIOS thành UEFI => Ổ cứng đó sẽ nhận

• Boo Quản trị viên

@Admin à, đọc nhầm

Chatbox