Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Upgrage từ Windows 10/11 Home lên Pro

bởi Boo

22 May 2021

21873

33

được liên kết với bài viết Windows 10 + Active

Cách 1

Bước 1: tắt mạng

Bước 2: click thanh Search

Bước 3: gõ vào Activation settings rồi enter

Bước 4: click vào Change product key

Bước 5: nhập key cài đặt Win 10 Pro: VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

Bước 6: next OK reboot restart gì đó, sau khi máy thu thập dữ liệu, restart lại máy.

Bước 7: Sau khi restart, ta có thể bật mạng được rồi. Kiểm tra lại xem Windows đã lên Pro chưa, đồng thời xem Windows đã active chưa.

Bước 7*:  Nếu Windows chưa active, ta PHẢI ACTIVE. Vào trang Windows 10 trên Link Never Die tải phần mềm kích hoạt Windows và sử dụng.

Cách 2

Bước 0: Nên tắt mạng

Bước 1: Mở CMD với quyền Admin

Bước 2: Nhập đoạn mã sau vào (nhập và Enter từng dòng). Nếu bị dư 1 exit thì bỏ qua luôn.

sc config LicenseManager start= auto & net start LicenseManager
sc config wuauserv start= auto & net start wuauserv
changepk.exe /productkey VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
exit
exit

Bước 3: Xong xuôi thì restart máy.

Bước 4: Sau khi restart, ta có thể bật mạng được rồi. Kiểm tra lại xem Windows đã lên Pro chưa, đồng thời xem Windows đã active chưa.

Bước 4*: Nếu Windows chưa active, ta PHẢI ACTIVE. Vào trang Windows 10 trên Link Never Die tải phần mềm kích hoạt Windows và sử dụng.

Lưu ý:

Các hướng dẫn trên KHÔNG ĐẢM BẢO áp dụng được cho những người sử dụng bản Windows không tự cài và phiên bản bị cắt xén, ví dụ sử dụng ghost được chia sẻ trên mạng, Windows Lite,..

• ko hiểu sao dùng cách 1 tới bước 5 , restart lại máy thì máy bắt sign in , mà cần pass, chả hiểu pass từ đâu ra luôn :V ..., thế là phải cài lại win ??

• Cho mình hỏi sau khi update lên win 10 Pro. Mình theo link Active WIN 10, về giải nén rồi làm gì tiếp theo để Activate

• mình làm theo cách 2 thỉnh thoảng xuất hiện file setting.json trên destop là sao nhỉ

• Boo Quản trị viên

@Rika Aki Có vẻ như setting.json mà bạn nhắc đến không liên quan đến việc upgrade này. Lệnh từ hệ thống Windows này có từ lâu, không tạo file settings. Nhưng nếu thực sự có đi nữa cũng sẽ là .ini chớ không phải .json đâu. Bạn kiểm tra lại các phần khác nha.

• Mình mới mua máy có kèm theo win 10 home và office bản quyền thì có nên dùng cách này để upgrade lên pro không nhỉ?

• @Yoon Nicky bạn mua rồi tự nhiên dùng cr@ck chi phí vậy

• Boo Quản trị viên

@Yoon Nicky cái này tuỳ bạn thôi, bản quyền của bạn đã gắn liền với máy, không mất nên không phải lo gì

• làm theo cách 1 thì báo key lỗi, nhưng cách 2 thì lại ngon lành. Nói chung là tks ad

• Xin có ý kiến là cái key trên chỉ cần vào settings rồi nhập vào là được. Sau khi restart xong, vào lại settings. Nếu nó ghi kích hoạt rồi thì thôi, chưa thì kết nối mạng rồi ấn troubleshoot activator.

Lý do: đây là key KMS.
    https://docs.microsoft.com/en-us/windows-server/get-started/kms-client-activation-keys

• Xin nói thêm là
      1. Nếu nhập key rồi mà còn sử dụng cái activator nữa thì để làm gì, trong khi nó cũng chỉ nhập key vào.
      2. Sau khi kiểm tra sơ bộ cái activator trên LND, thấy có rủi ro bảo mật nên mình không sử dụng, đặc biệt là khi đã tắt Defender.

• Nam Thành viên

ad ơi mình up lên build mới nhất win 11 xong up bản home lên pro thì không active được

• Boo Quản trị viên

@Nam bạn cài bản gì rồi ấy, chớ tui cài có đầy đủ cả :sweat:

• @Boo cho mình hỏi mình cài win11pro(version 21h2,build 22000) trên Microsoft, xong mình cài win tới phần nhập key thì mình chọn, I don't have a produckey giờ mình sài thì nó bảo acctive, không biết mình tải trên Microsoft, mà acctive bằng cách trên được không

• Boo Quản trị viên

@Trương Hoàng Huy được luôn bạn

• cho mik hoi la active cho cach 2 kieu gi a

• Boo Quản trị viên

@bach2005 ông còn câu nào khác không, chớ tui ghi ở trên rồi mà @@

• MÌnh sau khi tắt mạng, vào Change Product Key đièn key, nó chạy xong thi bị báo là "We can't upgrade your edition of windows. Try upgrading your edition of windows again (0x80010105)". Lap mình mới mua đc cài sẵn Win 10 Home, ko lẽ phải cài bản của website mới đc hả ad? Vì nếu cài bản của website thì từ đầu mình cài Pro luôn rồi chứ ko cài Home chi r mất công lên Pro

• Boo Quản trị viên

@Phạm Đức Bình Không bạn. Bạn làm theo cách 2 đi. Vì máy mua sẵn nó dính Home nên có cài của LND cũng vậy thôi, đều cần upgrade lên Pro.
      ** Có 2 cách cài trực tiếp Pro nhưng chưa được hướng dẫn.

• @Phạm Đức Bình Lỗi trên xảy ra do Windows Update gặp vấn đề. Để khắc phục, có 2 cách:
      1. Thử khởi động lại Windows Update services
      2. Sử dụng Troubleshoot hoặc các dòng lệnh kiểm tra trong Command Prompt (như "chkdsk C: /f")

• Thanks admin nhá . Xài lâu nay không để ý là Home hay Pro nữa . Tự dưng có ông lên nhóm Face hỏi cái check xong làm ngay .

Chatbox