Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Lỗi cài win10 32bit

bởi Thanh Minh

19 April 2021

1016

3

được liên kết với bài viết Windows 10 + Active

mình đã gặp khá nhiều vấn đề khi cài win10 32bit và không thành công

1. Đầu tiên là mình làm như video nhưng không thể next nên mình đã quay lại bios setup chọn uefi, nhưng mà không có uefi flash, mình vẫn thử uefi thì lại ra màn hình xanh

2. Sau đó mình đọc diễn đàn rồi dùng rufus để boot bằng usb khi chọn legacy, nhưng mà vẫn không next đưọc vì đĩa của mình là gpt nên không thể dùng legacy boot

3. Mình tìm hiểu trên mạng thì đa số nói uefi chỉ boot win10 64bit được thôi, mà có 1 số bài thì bảo boot win10 32bit bằng uefi vẫn được nên mình vẫn thử và fail.

4. Nên giờ mình boot lại win10 64bit bằng uefi để dùng tạm và thành công.

5. Nhưng mình muốn dùng 32bit ( do trước đó mình dùng 32bit, và ram 8g) nên nhờ mọi ngời giúp với. CẢM ƠN RẤT NHIỀU

• Câu trả lời được bình chọn
  • Admin Quản trị viên

Chào bạn, mình không biết vì cái lý do gì mà RAM 8 GB mà bạn vẫn xin mình cách cố cài 32 bit. Sẽ có 2 trường hợp:

1. Là bạn bị KHÙNG: Vì khi cài Win32 bit thì hệ thống chỉ nhận có 4GB RAM mà thôi. Trong khi đó bạn có 8 GB => Bạn thiếu mất 4 GB RAM còn lại. Có bị khùng thì mới như vậy.

2. Bạn có lý do gì đó. Cái này thì mình không biết.

Tóm lại: Mình khuyên bạn nên dùng 64BIT

• @Admin cảm ơn ad nhé, lúc coi video mình nghe đoạn giải thích tới 3 lần để cho chắc những vẫn nhầm, cái này là lỗi của mình. giờ thì mình yên tâm sử dụng rồi

• Admin Quản trị viên

@Thanh Minh Hãy nắm kỹ kiến thức đó nhé. Nghe giải thích tới 3 lần mà vẫn nhầm thì hơi bị toang T.T

Chatbox