Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Hỏi đáp về Windows 11 về thời điểm hiện tại

bởi anhvu

13 June 2022

4736

24

Xin chào mọi người, hiện tại mình chuẩn bị tậu 1 con i7 11800H, RTX 3050ti, 16gb được cài sẵn win 11 nhưng mà theo mình tìm hiểu thì win 11 nó block hầu hết cr@ck, và các phần mềm, game trên trang LinkNeverDie cũng bị, đồng thời ngốn pin, ram kinh khủng và mình nghe bảo chip AMD bị lỗi vặt liên tục thì không biết bên Intel có bị như vậy không? 

Do mấy bài mình xem review như trên thì nó cũng cách tầm 4 5 tháng trở lại rồi, không biết là hiện giờ win 11 còn block cr@ck và lỗi vặt như vậy nữa không, nên mình cũng đang phân vân là lúc mua có nên yêu cầu hạ xuống win 10 luôn hay không (do máy cũng được khuyến mãi một số phần sẵn trên win 11 lúc mới mua nên hạ xuống sẽ mất nhưng vì mình dùng phần mềm, game của Linkneverdie từ đó đến giờ, nếu lên win 11 mà gặp lỗi thì mình sẵn sàng hạ xuống ạ). Vì kiến thức về laptop của mình có hạn và mình cũng cố gắng tìm hiểu nhưng vẫn không đưa ra được câu trả lời, mong các mọi người giúp đỡ và cho lời khuyên ạ! 

Nếu trong quá trình đăng bài có gì sai sót mong các ad châm chước bỏ qua. Cảm ơn các ad và mọi người nhiều!

• Mình Rog G14 R7 5800HS up từ hồi đầu năm thì phải không nhớ, nhưng lúc nó thông báo trong phần update là máy được hỗ trợ thì minh lên ngay, đến giờ vẫn ổn định ít lỗi wifi hơn win10, cr@ck đồ các kiểu thỉa mãi k vẫn đề gì nhé

• 1: Ngốn pin trên laptop thì không, đa số GPU hiện nay có hỗ trợ chế độ tiêu thụ năng lượng thấp và sẽ tự vào chế độ ngủ sâu khi laptop dùng pin.
    2: Bị block cr@ck thì tạo 1 Exclusive scan location trong Windows Defender và cài tất cả game vào thư mục đó là xong.
    3: RAM? Nếu sợ Windows 11 ngốn RAM thì cài bản Windows 10 / 7 hoặc chuyển sang Linux.

Nhưng xét về độ dễ dàng cho người dùng laptop thì Windows 11 thực hiện khá là tốt. Nếu có tiền thì mua bản Windows 11 Pro, đừng dùng cr@ck làm gì.

Xem thêm
  • Tôi... 1 người dùng windows 11 từ lúc mới ra đến bh, chả thấy có vấn đề gì,... cr@ck vẫn xài bt. Nếu ko muốn bị làm phiền thì vào Bảo mật Windows thêm folder ngoại lệ vào, về sau vứt game cr@ck vào đấy là đc.

• Hỏi kiểu này dễ bị ban tài khoản vì không đọc FQAS lắm nè

• anhvu Thành viên

@Lê Văn Nam Do mình xem mấy bài review vs FAQS tầm 3 4 tháng trở lại, còn không biết hiện tại win 11 có thay đổi hay đỡ hơn nên mới xin góp ý th

• anhvu Thành viên

@Lê Văn Nam Chứ mình không muốn bị ban acc đâu ạ :(

• @anhvu thì trong FAQS có ghi là win 10-11 không block game mà do các bạn không tuân thủ FAQS, không tắt hẳn windows defender hoặc nhưng game yêu cầu tắt mạng để cài đặt thì các bạn lại không tắt nên bị block thôi

• Mình dùng Windows 11 từ lúc nó ra đến giờ, nó không block cr@ck mà đơn giản là Windows Defender chặn cr@ck như Windows 10, RAM thì đúng là ngốn thật, 12Gb RAM, lúc mới bật lên và không dùng thì tầm 35%-45% dùng Microsft Edge thì 55% là tối đa, các phần mềm khác thì như Windows 10, có 1 tiến trình bị ngốn RAM nhưng mình cài lại máy thì đã hết( chắc lỗi gì đó, bạn mình thì không bị). Nghe nói AMD chỉ bị mấy lỗi nhẹ dễ sửa, bạn mình dùng AMD không bị sao, bên Intel thì ổn hơn, Pin thì mình thấy cũng như Windows 10, cái lỗi duy nhất mình gặp mà đúng là do Windows 11 là lúc mình restart máy thì nó cứ tự đặt lại độ sáng màn hính, sau nhiều lần cập nhật thì đã hết.

Xem thêm
    • Nhưng cũng không phải games nào của LinkNeverDie cũng bị Windows Defender chặn cả, tính ra mình mới chỉ bị dính 1 lần, là Elden Ring thì phải, nó hiện chặn lên thì đơn giản là mình cho phép nó rồi tiếp tục chơi thôi, nói chung mình trải nghiệm thì thấy hài lòng về Windows 11, mình dùng bản chính thức và cập nhật 1 lần/ngày

• anhvu Thành viên

@Phạm Ngọc Bảo Híc cảm ơn bác nhiều, mình giờ cũng đang dùng win 11 rồi thấy cũng ổn, chơi game trên linkneverdie hiện tại cũng không vấn đề gì :D

• mình dùng chip amd ryzen 3 5500U thấy thường bị lỗi chập chờn wifi khi mới mở lên , đôi khi không nhận driver wifi khiến mình phải khởi động lại, chế độ sleep bị lỗi khá khổ là khi vào chế độ sleep thì máy thường xuyên bị hiện màn hình xanh và bắt buộc khởi động lại, khi vừa khởi động lại thì sleep hoạt động bình thường. Còn lại tất cả đều bình , mình dùng build trong kênh beta

• mình dùng chip amd ryzen 3 5500U thấy thường bị lỗi chập chờn wifi khi mới mở lên , đôi khi không nhận driver wifi khiến mình phải khởi động lại, chế độ sleep bị lỗi khá khổ là khi vào chế độ sleep thì máy thường xuyên bị hiện màn hình xanh và bắt buộc khởi động lại, khi vừa khởi động lại thì sleep hoạt động bình thường. Còn lại tất cả đều bình , mình dùng build trong kênh beta

• Đang dùng W11, chơi cr@ck phà phà, có vấn đề về game thì reply mình xem hỗ trợ tiếp cho.

• anhvu Thành viên

@Nguyễn Trường Duy híc cảm ơn bác nhiều <3

• @Nguyễn Trường Duy Chào bác, không biết bác còn on không nhưng t cần bác giúp. T có môt con game H tải trên f95, đang dùng win 11 có key và đã loại trừ folder game ra khỏi window defender các kiểu nhưng vẫn không vào được game, không biết bác có cách nào giúp tôi ko

• adsfdg Thành viên

khá tốt , nên dùng windows insider để dùng bản 22H2 . Mình chơi rất nhiều game mà vẫn không bị block , chơi mượt và không quá ngốn ram

• Mượt,ngon,giao diện hơi khó dùng lúc đầu,sau khắc quen

Chatbox