Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Game không load card và CPU load 100%

18 June 2021

3480

9

Tình hình là trước mùa coin mình sử dụng 1080Ti chơi game CPU load ~60 70%. GPU load cũng ~40 70%. Giờ mình mới nâng lên 3070Ti thì chơi 1 số game như Call of duty MW2019; Daygone; COD MW2 remaster;... Cấu hình mình có chip 8400 hơi cũ nhưng do chưa có main B560 loại của mình chưa ra nên chưa có nhu cầu up. Giờ chơi game gì nó cũng load CPU nhiều hơn GPU khi chơi hay bị khoảnh khắc giật đơ màn hình. Driver bản mới nhất mình đã cài vậy các bác cho mình xin lời khuyên xử lý vấn đề này với. Có đăng lên hội MW2019 thấy bảo do chip cũ nhưng bạn mình chơi 2060 + i5 7400 vẫn bình thường k giật lag :(

Game không load card và CPU load 100%Game không load card và CPU load 100%

• Câu trả lời được bình chọn
  • SW (Bá) Quản trị viên

Mình không phải dân chuyên lắp máy nhưng hiện tượng của bạn không phải "do CPU cũ" như hội gì đó nói mà nói chính xác là CPU không đủ để gánh con VGA của bạn, thuật ngữ để nói vấn đề này là "nghẽn cổ chai" tiếng anh là "bottleneck"
    1 là đổi con VGA khác yếu hơn
    2 là nâng CPU mạnh hơn
    3 (1 số bạn trong Group thêm ý kiến) có thể do RAM bus thấp cũng làm nghẽn

• Admin Quản trị viên

@SW (Bá) Làm chi tới mức mà ko gánh nổi luôn mi hè. Ta google thì thấy cũng ok mà ta

• @Admin Tắt Raytracing là bình thường nhưng setting nó tự optimuze nên phải tự tinh chỉnh lại custom thì chơi nó ổn được. Mình cảm thấy đúng là nghen có lý hơn là lag lag giật giật do ổ cứng. :rolling_eyes:

• SW (Bá) Quản trị viên

@Admin ta đang nói hiện tượng là rứa chứ không khẳng định, nhưng mà theo như ổng nói bên trên thì rõ ràng là nghẽn còn gì

• Thăng Thành viên bạc

Việc giảm settings đồ hoạ game để hạ load của cpu chỉ đúng khi bạn bật Vsync hoặc limit framrate . Nếu không việc bạn làm chỉ càng khiến tình trạng nghẽn cổ chai nặng thêm mà thôi . Tăng thiết lập đồ hoạ sẽ khiến vga load nhiều hơn , lúc này cả 2 phần cứng sẽ đều làm việc , tránh tình trạng 1 thằng chơi 1 thằng cày . Nhưng vẫn phải nói rằng cpu này yếu hơn rtx 3070ti nhiều nên b hãy lên cpu mạnh hơn sớm nhất có thể .

• bác tải cái msi afterburner mà xem cho nó đỡ. Ảnh 2 gpu 0% thì ko đoán được gì cả.
    Settings/Monitoring rồi tích mấy cái cơ bản như usage, nhiệt độ, tốc độ rồi chụp lại.
    Thử giới hạn fps xuống 1 chút xem, có khi bị bottleneck thật, cho về tầm 100 xem

• 1. chỉnh NVIDIA physx thành card của mình (mặc định là auto select) ngoài NVIDIA control panel.
    2. Ngoài NVIDIA control panel phần Manage 3D settings, add game này vô và chỉnh High perfomance bên tab Program settings.
    3. setting trong game có thể bạn đã bắt nó render bằng CPU thay vì GPU.

• NormalProjectA Kiểm duyệt viên

theo như tôi biết thì hiện tượng này là nghẽn cổ chai khi cho chạy GPU high và CPU low nên hiên tượng xung tụt thì đó là điều quá đúng

Chatbox