Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Cấu hình GTA5

bởi Phương 69

22 July 2021

1563

27

được liên kết với bài viết Grand Theft Auto 5

Mình đang chơi GTA5 trên laptop cấu hình như dưới:
i5-8300H
1050ti
Ram 8GB
Game ở ổ ssd rời.
Chơi lâu dài có tình trạng giật lag mặc dù low setting cả rồi. Cho mình hỏi là nâng ram lên 16GB liệu có khắc phục được không nhỉ ? Hay do vấn đề khác nữa. Mình cảm ơn

• Câu trả lời được bình chọn
  • Boo Quản trị viên

set virtual ram đi cậu, set tầm 16GB (16384)

• Boo Quản trị viên

@Mai Le Nhat Khanh Về vế đầu thì tui học hỏi, tìm hiểu thêm.

Còn vế thứ 2 thì không ổn cho lắm. Tui cho rằng như vậy thế vì đã có người thử nghiệm. Một trường hợp là con game Forza Horizon 4 có người bị crash khi còn chưa vào được menu game (đang trong giai đoạn optimize), và khắc phục bằng cách set VRAM, hay trường hợp khác như con game Final Fantasy XV gì đó chơi bị lag rất khó chịu và tình hình được cải thiện ngay sau khi thiết lập VRAM. Cả 2 đều là 8GB ram, trước đó đều không set VRAM.

Thực tế 8GB RAM đã ở mức trung đến cao nhưng rơi vào program ăn nhiều thì tạch, và những trường hợp thiểu RAM này OS không cứu được nếu chỉ để tự động. Vậy nên tự set VRAM mới có thể thực sự tối ưu.

Xem thêm
    • @Boo Mình fix ổn rồi nha, do cục sạc mình bị lỗi. Nó bị sụt sung nhịp chứ Ram với ổ ổn cả. Sau khi mua cục sạc mới thì quạt tản chạy max ko có dấu hiệu sụt mặc dù mình chơi 4-5 tiếng liên tiếp xD

• Boo Quản trị viên

@Phương 69 Ngon. Nói về laptop thì tui cũng có bị vấn đề như bạn, 1 là do sạc hỏng. Thứ 2 nữa là con laptop tui bụi bám 1 đống ở khe quạt tản mà tui không biết (do không có kinh nghiệm vệ sinh laptop), làm chơi game nó mượt lúc đầu, vài phút sau nó slow motion kinh dị, máy thì nóng kinh; bữa mở laptop ra từng bộ phận mới thấy, lấy bụi ra, giờ máy chạy siêu mượt.

• Cấu hình máy để chạy GTA V (low) mượt:
    Intel I5 @ 4 x 2 x 1.60 GHz

--- Optimus setup ---

Intel HD Graphic @ Whisky lake cpu
    Nvidia MX 230 - 2.0 GB of dRAM

RAM 12 GB - Swap: 0 GB (Auto)

--- Octane setup ---
    SSD 256 GB

HDD 1024 GB

Tất cả (game + epic + rockstar club) chạy bằng WINE nên chắc chắn sẽ không mượt bằng naitive WINDOWS.

• NormalProjectA Kiểm duyệt viên

Thứ nhất: máy bạn là laptop nên sẽ phải hy sinh nhiệt độ nên khi chơi lâu dài sẽ nóng máy dẫn đến tụt xung làm lag
    Thứ 2: GTX 1050ti là không đủ mạnh tối ưu nhất là chơi cho nhưng game nhẹ như League of legends, CSGO,.....
    Thứ 3 là Ram khá ít nên có thể nâng lên để tránh tình trạng FULL RAM
    Thứ 4: i5 8300H là 1 CPU khá cũ và nóng.

• NormalProjectA Kiểm duyệt viên

@Admin Không anh em đã test và cảm thấy khá lag

• @NormalProjectA Nóng là điều tất nhiên nếu chơi game trên laptop rùi xD
      Nhưng mình thẩy ổn với con tản của laptop mình á. Đợt trước mình có cày assassin's creed odyssey một thời gian, ngày nào cũng tầm 15-16 tiếng chưa thấy Drop xung mấy á. Chốt lại mình nên nâng ram là ổn nhỉ.

• @Admin Ổ cứng rời em thấy tốc độ đọc ghi ổn định mà anh :(
      Mới mua zin 2 tuần trước luôn á

Chatbox