Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Cách sử dụng phần mềm X360CE và Big Picture Mode cho game không nhận tay cầm!

25 July 2021

7677

23

Chào mọi người, bài viết này sẽ giúp cho các bạn khắc phục được vấn đề là game không nhận tay cầm. Bạn có tay cầm và muốn chơi game bằng tay cầm, nhưng vì 1 số lý do có thể là tay cầm của bạn là tay giá rẻ, cũng có thể do game không support loại tay cầm đó. 

=> Vậy thì đây là các cách để giúp các bạn có thể khắc phục được việc này.

*Chia sẻ nhỏ: 

- Trong bài này bạn sẽ không cần 1 tay cầm xịn sò, chỉ cần là tay trung quốc hay tay nào cũng được miễn sao máy tính nó nhận được tay cầm đó và tay cầm hoạt động bình thường không hư hỏng là được hết nhé! 

- 2 tay mình sử dụng trong đây là 2 tay trung quốc giá rẻ, chỉ có giá 100 ngàn đến 200 ngàn đồng.

Phần mềm x360ce 4.x:

- Ở phần này mình sẽ có 1 vài lưu ý:

+ Phần mềm phải luôn luôn chạy trong lúc chơi game!

+ Phần mềm x360ce 4.x sẽ xung đột với x360ce 3.x nên bắt buộc các bạn chỉ được sử dụng 1 trong 2 thằng (Mình sẽ có so sánh nhỏ giữa 2 thằng bản 4.x và 3.x ở dưới).

+ Phần mềm sẽ yêu cầu "Virtual Gampad Emulation Driver", thì nhấn cài trong mục "Issues" của nó.

+ Muốn sử dụng cho game của Steam phải làm theo như ở cuối video.

Phần mềm x360ce 3.x:

- Ở phiên bản này mình có lưu ý:

+ Game chạy 64bit hay 32bit thì các bạn phải sử dụng x360ce có số bit đúng với game, sai là nó lỗi phím đó nha.

+ Làm theo đúng video thì không cần phải khởi động phần mềm và cho phần mềm chạy nền khi chơi game.

+ Không nên sử dụng cho game của Steam.

+ Đôi khi sẽ có 1 số lỗi nhỏ do lần chơi trước sử dụng 2 tay nhưng lần này dùng 1 tay, thì có thể phải add cái x360ce lại.

- So sánh giữ x360ce 4.x và x360ce 3.x:

+ Giữa 2 thằng này thì thằng 4.x sẽ chạy cho tất cả các game và nó không phức tạp như thằng 3.x. 

+ Nhưng ngược lại thằng 4.x phải chạy nền và mỗi lần sử dụng đều phải mở nó lên (1 số máy có cấu hình thấp sẽ có thể quan ngại vấn đề này).

+ Thằng 3.x dù phúc tạp hơn nhưng nó nhẹ hơn thằng 4.x và không cần phải mở phần mềm trước lúc chơi game, chỉ cần mở game vô là chạy được.

Cuối cùng là Steam Big Picture Mode:

- Lưu ý phần này:

+ Chơi game của Steam nên xài thằng này vì nó hỗ trợ tốt và ít lỗi. 

+ Khi làm xong vô game là nhận. Đang chơi game, cắm vô là nhận.

+ Tiện lợi nhất và hầu như tay cầm nào nó cũng nhận.

+ Bị cái khi add xong thì nên out thằng Big Picture Mode ra và chạy game bằng Steam thôi cho nó đỡ lag. Thằng Big Picture Mode ăn hơi nhiều tài nguyên.

Vậy là xong hết cả 2 phần mềm và 3 video giúp cho các bạn có thể chơi game trên con tay cầm cùi bắp của mình. Có thắc mắc gì hãy bình luận bên dưới nhé!

=> Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết, chúc các bạn thành công <=

*Đây cũng là lý do mình thích dùng tay giá rẻ, giá vừa rẻ hư thì thay mà game nào cũng chơi được!

• Mình thử với monster hunter world thì vào game nó ko nhận mod nút bác ơi, vẫn như cũ ấy :((

• Võ Thành Nhân Thành viên kim cương

:eyes:

• Bác xem lại trò Nexomon Extinctio. từ x360 DS4 vầ steam đều k dùng đc tay cầm cho game đó. trò khác thì dùng bth. mình dùng PS4 cắm usb

• @Boo Mình làm đủ mọi cách mà bác đã nói luôn. Vào torchlight thì nhận luôn k cần phần mềm gì. cái chính là sợ chạy setup của DS4 vs x360 nó nhận tay trên win là Xbox360 và wireless controller. trước có đọc 1 bài nên uninstall 1 trong 2 cái đi thì nó nhận ok hơn ( trong game usb controllers)

• Boo Quản trị viên

@Trịnh Huy bạn tắt hết đi, add game vào Steam, bật Steam big picture, enable PS controller support, run game trong đó xem

• @Boo mình đã thử hết r mà. màn hình game còn báo connect với tay cầm mà. nhưng k ấn đc gì với game. di tay vào touch vẫn hoạt động mà game k ấn đc. Mỗi cái game này bị thôi ý. game khác vào nhận luôn =.=

• Boo Quản trị viên

tui xem video đầu rồi, video được làm khá tốt :thumbsup::thumbsup::thumbsup:

Chatbox