Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Máy tính khi shutdown nhưng nó lại giống như sleep hoặc hibernate

bởi Phong

14 October 2021

1067

7

em dùng win 10 nhưng khi shut down nó giống như là hibernate hay sleep chứ k hoạt động như bth ạ. 

ví dụ là khi shut down và bật lại máy thì cái duration của wifi ở trong control panel sẽ đc reset về 0 và mọi noti của win sẽ k còn, nhưng em shut down rồi bật thì nó giống như chạy tiếp ạ, duration wifi k đổi, noti vẫn còn (ví dụ là noti của discord từ trước đó nhưng bật lại thì vẫn còn)

máy tính khi shutdown nhưng nó lại giống như sleep hoặc hibernate

máy em cũng không có nút sleep luôn ạ (có hibernate, restart và shutdown thôi ạ)

cho em hỏi đây là lỗi gì và ngoài cách cài lại win thì có thể khắc phục được k ạ

em cảm ơn mọi người ạ

• +Bạn thử vô Settings - Power & Sleep Settings - Chọn Additional power settings - Choose what the power buttons do - Chọn Change settings - Bỏ dấu tích ở Turn on fast startup nếu đang có bật - Rồi Save changes là xong.
    +Cái chế độ này không Shutdown hẳn PC để tiện lúc khởi động lên được nhanh hơn, nếu dùng ở laptop sẽ vẫn ngốn pin dù đã shutdown.

• Võ Thành Nhân Thành viên kim cương

đó là thời gian bạn kết nối với mạng Wifi nhà bác dc bao lâu thôi, không phải thời gian hoạt động của laptop, giờ bạn thử tắt wifi rồi mở lại xem, nó đếm lại từ đầu đó

Còn bạn muốn kiểm tra xem máy bắt đầu hoạt động lúc nào thì mở CMD lên rồi nhập: systeminfo | find /i "Boot Time" nhấn Enter

• Phong Thành viên

@Võ Thành Nhân btw cái Boot Time mà nó hiện ra là "10/10/2021, 10:13:26 AM" ạ :) em nghĩ đây là lỗi rồi :((

• Admin Quản trị viên

@Phong Mình thấy chả quan trọng lắm. Nhưng nếu bạn cho đó là 1 lỗi thì bạn có thể tự cài lại Win = FAQs

• Phong Thành viên

@Admin vâng ạ

Chatbox