Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

[Hướng dẫn cài đặt và sử dụng] giả lập PS3 bằng phần mềm RPCS3

bởi Hai

12 July 2021

12654

6

1. Kiểm tra phần cứng máy tính:

Bước đầu tiên cần phải làm là kiểm tra phần cứng của các bạn xem có khả năng chạy được không. Vì game giả lập thường dùng rất nhiều RAM.

Mặc dù phần Quickstart của trang chủ rpcs3.net chỉ yêu cầu 4GB of RAM tối thiểu như hình:

Nhưng trên thực tế theo mình tìm tìm hiểu, đó chỉ là mức cấu hình trung bình cần có cho một tựa game cỡ vừa chạy ở mức 30fps mà thôi. Vì vậy để hạn chế tối ta các hiện tượng lạ như giật khung hình hay crash, các bạn cần tham khảo mục Compatibility của trang chủ: https://rpcs3.net/compatibility

Theo mình thấy cái danh mục này chỉ mang tính chất tương đối và mình có 1 số ước lượng như sau:

Đối với các game Playable màu xanh: cấu hình như phần Quickstart của RPCS3 với 4GB ram for 30fps and 8GB ram for 60fps 

Đối với các game Ingame màu vàng, bạn cần máy mạnh hơn so với mức cấu hình trong Quickstart với 16GB ram

Đối với những game Intro màu cam thì máy có mạnh cỡ mấy cũng không thể chơi một cách bình thường được, hãy chờ đội ngũ dev của RPCS3 thời gian để nâng cấp và cải thiện phần mềm của họ để có thể chơi được những game kiểu này trong tương lai.

Còn với các game Loadable màu đỏ và Nothing màu đen xám là những game không vào được hoặc không chơi được ở thời điểm hiện tại, cho nên tạm thời các bạn chưa cần quan tâm đến chúng. Sau này có thể đội ngũ dev của RPCS3 sẽ nâng cấp thì các bạn có thể sẽ chơi được nhưng hiện tại thì chưa.

2. Tải phần mềm RPCS3 tại trang chủ:

link tải tại đây: https://rpcs3.net/download 

Vì chúng ta đang dùng win10 cho nên các bạn hãy chọn Download for Windows. 

Các bạn cũng không cần thiết phải tắt Defender vì RPCS3 là phần mềm miễn phí, không phải kờ zách gì cả.

Sau khi down về xong chỉ việc giải nén ra thôi, không cần cài đặt.

3. Tải và cài đặt Firmware:

Bước thứ 3, các bạn cần tải PlayStation 3 Firmware Update phiên bản mới nhất (hiện tại là 4.88) tại trang thông tin của PlayStation: https://www.playstation.com/en-us/support/hardware/ps3/system-software/

đến đây có thể có hiện tượng là idm không bắt link và không download được. Các bạn có thể sử dụng trình duyệt cốc cốc để tải bình thường. Vì đây không phải kờ zách mà là phần mềm miễn phí cho nên các bạn không cần phải lo về việc tải bằng trình duyệt.

Sau khi tải về, các bạn sẽ được file PS3UPDAT.PUP với định dạng là PUP file.

Copy hoặc cut cái file PUP này bỏ vào thư mục của phần mềm RPCS3.

Chạy app rpcs3.exe 

Sau đó thì chọn menu File/Install Firmware như trong hình:

Tiếp theo là chọn file PS3UPDAT.PUP rồi bấm Open. 

Rồi sau đó chờ một lúc là xong.

Các bạn hãy kiểm tra phiên bản Firmware mới thường xuyên. Phiên bản hiện tại là 4.88 nhưng nếu sau này có bản mới thì các bạn cũng cứ tải file PUP về rồi làm tương tự.

4. Tải game dạng đĩa mềm ROM về chơi:

Bước này thì các bạn muốn chơi cái gì tự search google tìm mà chơi. 

Tuy nhiên các trang tải ROM uy tín đều dùng link 1Flicher nên các bạn chỉ có thể tải 1 lần/vài giờ với tốc độ giới hạn mà thôi. Chưa kể mấy game nặng để file rar vón cục mấy chục GB rất khó tải.

Cho nên tốt nhất cứ [REQUEST GAME] trên cái diễn đàn này và chờ các ad chia nhiều part rồi port lên GG/Fshare/4share là tốt nhất.

5. Chạy thử game:

Sau khi các bạn tải được 1 cái game nào đó thì chỉ việc chọn File/Boot Game

Sau đó chọn thư mục game rồi bấm Select Folder

Sau đó game sẽ tự chạy. Nếu chạy được thì ok còn nếu bị màn hình đen, hoặc chỉ số fps bị đứng, hoặc là load chậm hay không load được thì cần phải làm bước 6 ở bên dưới.

6. Kiểm tra version game và update game (Quan trọng): 

Tại giao diện của phần mềm RPCS3, kiểm tra kỹ cái cột Version như trong hình:

Như các bạn có thể thấy là mình có 6 game.

Trong đó thì Air Conflict: Vietnam, God of War: Origins Collection, và NieR Replicant là những game chỉ có version 01.00 và với những game kiểu này, các bạn không cần phải làm cái bước số 6 này làm gì, cứ thế mà chơi thôi.

Còn với những game có Update available sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

Trường hợp 1 là game vẫn có thể chạy được mà không cần phải update, chẳng hạn God of War Collection. Trường hợp này thì tùy các bạn thôi, nhưng theo mình thì nên update vì nó có thể giúp bạn sửa 1 số bug in game.

Trường hợp 2 là những game bắt buộc phải update lên bản mới nhất thì mới vào được game và God of War Ascension là một trong những game như vậy. Như các bạn thấy trong hình của mình là game có Update available ver 01.12 và game này gần như không thể chạy được ở ver 01.00.

Để có thể update game PS3 thì các bạn cần phần mềm chuyên dụng để có thể kiểm tra mã số game cũng như tải các patch update. Riêng cái bước này thì mình khuyên các bạn không nên cố search google và tìm kiếm các patch update trên mạng. Với game dạng ROM thì được, hãy search thoải mái để tìm các bản ROM mà chơi nhưng với patch update thì không. Như đã nói ở trên, các bạn phải tải bằng phần mềm chuyên dụng chứ không phải là tải trực tiếp patch update trên mạng. 

Trên youtube có khá nhiều video hướng dẫn cách update và có đính kèm phần mềm update chuyên dụng tự phát ở phần mô tả của video, và cái video nào sẽ uy tín?

Mình xin cung cấp cái video này mà theo mình thấy là uy tín nhất, và phần mềm chuyên dụng của họ cũng có thể nói là đơn giản và dễ sử dụng nhất

Đến đây nếu các bạn cảm thấy không an toàn hoặc không thực sự tin tưởng ở những con người này, các bạn có quyền lựa chọn không tải phần mềm của họ bên dưới phần mô tả của video. Nhưng tin mình đi, mình sử dụng phần mềm của họ được gần 5 năm từ cuối 2016 đến giờ và không có bất cứ vấn đề gì xảy ra cả.

Vì video trên bằng tiếng Anh và sẽ gây khó khăn cho một số bạn cho nên mình sẽ giải thích chi tiết bằng tiếng Việt ở bên dưới:

Sau khi tải về file ps3gameupdates_versatile.zip từ phần mô tả của video thì giả nén ra. mặc dù nó là file zip nhưng vẫn nên giải nén bằng winrar thay vì 7zip.

Chạy file PS3_Game_Updates_installer.exe trong thư mục ps3gameupdates để cài phần mềm. Sau đó thì chạy msvbvm50.exe.

Sau khi cài đặt mọi thứ xong xuôi thì sẽ được phần mềm PS3GameUpdates với giao diện như thế này:

Sau đó hãy gõ mã số game vào tab title ID rồi bấm nút Verify để tìm kiếm các link tải patch như hình dưới. Và lưu ý là trước khi bấm Verify là phải gõ đúng mã số game ở cột Serial tại giao diện RPCS3. Ví dụ game God of War Ascension sẽ có mã số là BCUS98232.

Sau khi bấm Verify thì nó sẽ hiện ra các patch update cho các bạn tải. click chuột phải rồi chọn Download hoặc click đúp trực tiếp vào patch để tải.

• Nên tải từng patch một để tránh những lỗi lạ.
  • Tất cả các patch update mà các bạn tải được về sẽ có đuôi .pkg

Tại giao diện RPCS3, các bạn chọn File/Install Packages/Raps rồi chọn file .pkg mà các bạn vừa down về trong thư mục downloads của phần mềm PS3GameUpdates rồi bấm open là RPCS3 tự update cho các bạn.

Lưu ý là với những game có nhiều part update thì phải update tuần tự từ thấp đến cao, tức là phải up ver 1.01 trước sau đó mới đến ver 1.02,  1.03, ........ cho đến ver cao nhất. 

Làm tương tự với tất cả các game, kể cả những game có thể chơi được mà không cần update trong trường hợp 1 vì nó sẽ giúp bạn fix 1 số lỗi in game, như các bạn có thể thấy mình đã update tất cả các game mình chơi.

Sau khi update mọi thứ xong xuôi, các bạn nên xóa hết mọi thứ trong thư mục downloads của phần mềm PS3GameUpdates để tiết kiệm bộ nhớ, những thứ trong đó chính là những patch update mà các bạn tải về nhưng các bạn update xong rồi => không cần nữa.

7. Cài đặt nút bấm:

Tại giao diện RPCS3, chọn Configuration/Pads

Chỉnh các nút điều khiển theo ý của bạn:

Ở tab handlers, các bạn có thể chọn Keyboard và chỉnh nút theo ý thích.

Hoặc nếu máy của các bạn có cắm 1 cái tay cầm PS4 hoặc Gamepad thì chọn XInput, rồi ở tab Devices, chọn XInput Pad #1 hoặc bất cứ cái XInput Pad nào không bị (disconnected). RPCS3 sẽ tự động khớp nút cho bạn, các bạn không cần phải chỉnh gì cả. Như vậy là các bạn đã chỉnh nút xong, các bạn có thể chơi game theo cách bạn muốn.

Chatbox