Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

ELDEN RING Không vô được game, màn hình trắng

15 March 2022

8112

15

được liên kết với bài viết ELDEN RING

Mình tải và giải nén file bình thường đến khi vô game thì trắng màn hình, có ae nào biết cách giải quyết không

• Câu trả lời được bình chọn
  • Dai Potter Thành viên vàng

Mình dùng card gtx 1050ti driver mới nhất, cài game bị màn hình trắng. Sau một thời gian lướt reddit (cảm ơn một user nào đó mà mình đã quên tên), thì mình tìm được giải pháp sử dụng dxcpl (các bạn có thể tìm link download trên google, nhưng nhớ cẩn thận nguồn down kẻo tải nhầm virus). Các bước mình sử dụng như sau (lưu ý, do đặc thù cấu hình và hệ thống mỗi máy mỗi khác, nên các bạn hãy cố gắng linh động):
    1, Mở dxcpl.exe các bạn mới tải về lên, nó sẽ có tên là DirectX Properties
    2. Trong phần scope, các bạn nhấn vào edit list, và trỏ tới game (nhớ chọn file elden ring.exe chứ không phải các file start with protect hay gì gì đó.)
    3, Dưới phần device settings, các bạn chọn Force WARP (hoặc có thể chọn cả Disable Feature Level Upgrade nếu cần) rồi nhấn Apply và khởi động game. Lưu ý, phần này có thể game sẽ chưa khởi động được ngay, nên các bạn hãy cứ luân phiên chọn các tùy chọn này và khởi động game.
    4, Sau khi game chạy, nó sẽ không full screen, và nó đang chạy hoàn toàn bằng CPU (các bạn có thể nhận ra trong task manager và game rất giật dù đang ở menu).
    5, Cố gắng lết vào settings phần graphics chỗ Resolution, các bạn nhấn alt + enter để nó full screen, lưu cài đặt lại, rồi quit game.
    6, Vào lại game, cũng trong phần graphics settings, chọn về dạng borderless windows, lưu lại settings một lần nữa rồi thoát game.
    7, Tới bước này, các bạn có thể bỏ tùy chọn Force WARP đi (hoặc cũng có thể giữ lại nếu game đã chạy bằng GPU) và tiếp tục apply rồi khởi động game tiếp.
    8, Nếu không được thì hãy vào %temp% trong file explorer và xóa toàn bộ các object trong đó đi sau mỗi lần khởi động game và làm lại từng bước một.

Xem thêm
    • @Dai Potter tôi kẹt ở b4 :v làm thế quái nào game nó cũng vẫn ko lên, cứ trắng rồi lại tự tắt

• chung lỗi giống bác.

• Dai Potter Thành viên vàng

Mình quên không lưu ý, hiện tại, những bạn đang sử dụng windows 11 insider beta bản mới nhất sẽ không chạy được game đâu nhé

• mình vừa down bản update mới nhất và chạy file setup xong cx bị màn hình trắng k vào được game mặc dù 2 bản cập nhật trước đấy cài đặt và chơi game bình thường

• Em cũng bị giống thế ạ. Vẫn chơi bình thường, hôm sau mở lại chơi thì game bị màn hình trắng rồi văng game. Đã thử tải lại bản full mới nhất và cài nhưng vẫn bị.

• Em cũng bị lỗi giống thế này, trước chơi vẫn oke, chạy file setup .bat xong thì lỗi màn hình trắng, không hiện hastop working và game vẫn đang chạy.

• SW (Bá) Quản trị viên

có đủ cấu hình để chơi game chưa? update driver VGA mới nhất chưa? vào hồ sơ cá nhân bổ sung cấu hình máy luôn nào

• @SW (Bá) Mình đã bổ sung cấu hình máy rồi, tất cả các phần mềm trong FAQ đã tải về và update, lúc trước tải chơi bình thường mà sau khi reset máy thì xuất hiện lỗi.

• @Phạm Ngọc Duy Bác xem thử video này xem nó có giúp đc không ?
      https://youtu.be/fAe-DJwcVlk

Chatbox